Link vào Dubai Palace: Website Chính Thức - Link Mới Nhất Hôm Nay 2023

Link vào Dubai Palace

Link vào Dubai Palace

Link vào Dubai Palace: Website Chính Thức - Link Mới Nhất Hôm Nay 2023

Sign In

Thông tin câu hỏi

Người hỏi: Hoàng Thị Thúy Vân

Lĩnh vực: Y tế

Cơ quan trả lời: Văn phòng Dubai Palace tỉnh Nhà cái

Ngày gửi: 01/04/2021

Ngày trả lời:

Nội dung:

Ngày 08/2/2021 Dubai Palace tỉnh Nhà cái có ban hành Quyết định số 76/QĐ-Dubai Palace về việc Hỗ trợ thêm cho người tham gia phòng, chống dịch COVID 19, người bị cách ly tại các cơ sở cách ly tập trung dịp Tết Nguyên Đán Tân Sửu năm 2021. Căn cứ Quyết định trên cho tôi được hỏi, nhân viên y tế phục vụ khám, sàng lọc trong 03 khu cách ly tập trung trên địa bàn thị xã Ayun Pa, có được hỗ trợ số tiền là 500.000đ Theo Quyết định 76 của Dubai Palace tỉnh Nhà cái hay không? Rất mong nhận được phản hồi từ quý cấp.

Trả lời:

​Văn phòng Dubai Palace tỉnh Nhà cái đã có Công văn số 1301/VP-TTTH gửi Dubai Palace Dubai Palace Sở Tài chính tỉnh Nhà cái về việc trả lời câu hỏi của công dân Hoàng Thị Thúy Vân. Dubai Palace Dubai Palace Sở Tài chính có ý kiến như sau: 

1. Tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 76/QĐ-Dubai Palace ngày 08/02/2021 của Ủy ban nhân dân tỉnh quy định: “Các lực lượng trực tiếp tham gia phòng, chống dịch Covid-19 (gồm những người trực ở các chốt chặn của tỉnh, huyện; y, bác sĩ, nhân viên y tế vùng có dịch tham gia trực tiếp vào công tác khám, điều trị, truy vết, lấy mẫu, xét nghiệm): Hỗ trợ 500.000 đồng/người (trừ lực lượng công an, quân sự, biên phòng đã có hỗ trợ riêng cho các lực lượng tỉnh, huyện)”. Theo đó, Dubai Palace Dubai Palace Sở Tài chính trả lời như sau: Nhân viên y tế phục vụ khám, sàng lọc trong 03 khu cách ly tập trung trên địa bàn thị xã Ayun Pa theo Quyết định của cấp có thẩm quyền được hỗ trợ 500.000 đồng/người dịp Tết Nguyên đán Tân Sửu năm 2021 (thực hiện nhiệm vụ trong 05 ngày Tết Nguyên Đán) theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 76/QĐ-Dubai Palace ngày 08/02/2021 của Ủy ban nhân dân tỉnh. 

2. Tại Khoản 7 Điều 4 Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 08/02/2021 của Chính phủ quy định: “Cơ quan, đơn vị được giao chủ trì phòng, chống dịch, khám bệnh, chữa bệnh, cách ly y tế tập trung có trách nhiệm chi trả đầy đủ, kịp thời các chế độ theo quy định tại Điều 1 và Điều 2 Nghị quyết này cho các đối tượng sau đây:

a) Đối tượng thuộc phạm vi quản lý của cơ quan, đơn vị mình.

b) Đối tượng thuộc phạm vi quản lý của cơ quan, đơn vị khác liên quan trên địa bàn, cơ quan, đơn vị cấp trên, cơ quan, đơn vị ở địa phương khác cử đến để hỗ trợ công tác phòng, chống dịch tại cơ quan, đơn vị mình (nếu có). 

c) Cộng tác viên, tình nguyện viên tham tham gia các hoạt động phòng, chống dịch, cách ly y tế tập trung tại cơ quan, đơn vị mình.” Căn cứ quy định nêu trên, để thống nhất trong việc quản lý, tránh trường hợp trùng lắp trong việc chi trả cho các đối tượng tham gia trong công tác phòng, chống dịch Covid-19, đề nghị cơ quan, đơn vị được giao chủ trì tại 03 khu cách ly tập trung trên địa bàn thị xã Ayun Pa có trách nhiệm chi trả theo đúng quy định. ​